• 7241เข้าชม
  • 21ตอบกลับ

อีแวป เพลเทียร์ หรือ ชิลเลอร์ดีครับ

เงิน
129
ความดี
57
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

คือผมจะตั้งตู้ไฮแลนด์ไว้ปลูกฮีเลี่ยมครับ พวกPulchella, Ceracea, Sarracenioides
        และหม้อไฮแลนด์บางชนิด(Aristolochioides, Hamata)

ขนาดประมาณตู้ปลา24" (24"x12" สูง16") ไว้ในบ้าน อุณหภูมิในบ้าน30-33องศา
    ใช้ไฟฟลูออเรสเซนท์ 55วัตต์ 6500K 1หลอด
    ปิดนอกตู้4ด้าน(ล่าง,ซ้าย,หลัง,ขวา)ด้วยโฟม เป็นฉนวนอุณหภูมิ ตัวโฟมติดสติ๊กเกอร์ฟอยล์เพื่อสะท้อนแสงกลับเข้าตู้
    ด้านหน้าทำแผ่นโฟมแบบเดียวกันไว้ปิดตอนยังไม่ดู
    ด้านบนปิดด้วยกระจก Plexiglass หรืออะไรก็ได้ที่ใสและกันความร้อนจากหลอดไฟ

เป้าหมาย
-อุณหภูมิตอนกลางวัน 25องศา ตอนกลางคืน15-20องศา
-ความชื้นสัมพัทธ์ 70-90%

ระบบทำความเย็นที่คิดว่าจะใช้ ตอนนี้มีอยู่3ทางเลือกครับ

1.ชิลเลอร์
    ใช้ชิลเลอร์ตู้ปลา ทำความเย็นน้ำที่สูงประมาณ1/3ของตู้ (วางต้นไม้เหนือน้ำ)
   ดูดน้ำเข้าไปทำความเย็น แล้วตรงทางน้ำออก ทำเป็นน้ำตก(พ่นใส่กระจกตู้ด้านนึง)
         ชิลเลอร์นี่ใช้งบประมาณสูงอยู่ครับ จากที่ถามราคา
            ชิลเลอร์รุ่นเล็กที่ไม่แพงราคา12,XXX
            แต่การใช้ชิลเลอร์ต้องมีกรองนอกอีก ดีหน่อยก็3400บาท ป้องกันเศษอะไรเข้าไปตันในชิลเลอร์
            ดรอปอุณหภูมิตอนกลางคืนด้วยระบบมือ กดปรับเอง
    ความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่าวิธีนี้มีความเป็นไปได้สูง และทำง่าย ไม่ต้องประกอบตู้ใหม่ เพราะที่บ้านมีตู้ปลา24"เก่าอยู่1ใบ
                                  แต่ราคาสูง ดูสิ้นเปลือง (ผมต้องการอากาศเย็น ไม่ใช่น้ำเย็น) และชิลเลอร์อาจทำงานหนัก

2.อีแวป

สั่งทำตู้ใหม่ เจาะรูด้านซ้ายและขวาไว้ใส่Cooling Pad กับพัดลมดูดอากาศ อาจเพิ่มPeltierไว้ดรอปอุณหภูมิตอนกลางคืน และเครื่องทำหมอกไว้เพิ่มความชื้น (เจาะซ้ายขวาเพราะไม่ต้องการให้มีอะไรมาขัดขวางการเดินทางของแสง)
    ความเห็นส่วนตัว  วิธีนี้ดูจะประหยัดไฟฟ้ากว่าชิลเลอร์และเพลเทียร์(รึเปล่า)
                                   เพราะใช้ปั๊มน้ำกับพัดลมดูดอากาศในการทำความเย็น และยังสามารถออกแบบตู้ได้ตามใจเรา
                                   สามารถเจาะรูใส่อุปกรณ์ได้หลากหลาย ใช้งบประมาณไม่สูงเท่าชิลเลอร์
                   แต่ไม่แน่ใจว่าจะทำความเย็นได้ขนาดไหน

3.เพลเทียร์ (Peltier)
    สั่งทำตู้ใหม่เหมือนกัน แต่ไม่เจาะรูใส่Cooling Pad จะเจาะใส่ชุดเพลเทียร์2ชุดแทน ใช้สำหรับอุณหภูมิที่ต่างกัน กลางวันกลางคืน เพิ่มความชื้นด้วยเครื่องทำหมอก
    ความเห็นส่วนตัว  วิธีนี้ เท่าที่อ่านมา ฝรั่งเขาบอกว่าสู้compressorไม่ได้ และประสิทธิภาพต่ำถ้าตู้ทำฉนวนอุณหภูมิได้ไม่ดีพอ                    แต่ผมเห็นคนไทยใช้ก็ดูไม่มีปัญหาอะไร แลดูประหยัดงบที่สุดใน3แบบนี้ แต่น่าจะเปลืองไฟกว่าEVAP

ต้นไม้สั่งจาก Wistuba ต้นไม้จะมาประมาณมีนา-เมษาปีหน้า เรียกได้ว่ามีเวลาให้ลองผิดลองถูกอยู่หลายเดือน
    ผมไม่ได้มีความรู้ด้านนี้มาก่อน เพิ่งจะหาข้อมูลเมือ2-3วันนี้เองครับ ส่วนอุปกรณ์ว่าจะเดินดูบ้านหม้อ
    ขอโทษที่ไม่ได้แนะนำตัวอย่างเป็นทางการนะครับ ผมชื่อวี เพิ่งสมัครเข้ามาไม่นาน

ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นเลยนะครับ^^        

รูปนี่เดี๋ยวเอามาลงให้ทีหลังนะครับ
คำค้นที่เกี่ยวข้อง: terrarium heliamphora evap
ระดับ : นักธุรกิจ
เงิน
1827
ความดี
1763
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

งบประมาณสำคัญครับ
เงิน
129
ความดี
57
เครดิต
0
จิตพิสัย
0
เรื่องงบนี่ถ้าต้องใช้เยอะแต่มันสมเหตุสมผล+คุ้มผมก็โอเคครับ ค่อยๆเก็บไปเรื่อยๆก็ได้
ขนาดเท่านี้ใช้เกิน20kก็ไม่เป็นไร ยังไงก็อยากได้วิธีที่มีประสิทธิภาพและคุ้มค่าเงินที่สุดครับ
เงิน
643
ความดี
777
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

ถ้าเป็นตู้ปลา ใช้ชิลเลอร์ขนาดเล็กก็พอครับ
จงอย่ารังแกโลก เพราะสักวันโลกจะเอาคืน แบบจัดหนัก....
เงิน
872
ความดี
793
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-11-13
ตู้ปลา น่าลอง
ภูมินันท์
เงิน
643
ความดี
777
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-11-13
ขออนุญาติบทความจากบ้านนู้นมาให้ดูครับ
http://www.siamproplants.com/forums/1079.html
จงอย่ารังแกโลก เพราะสักวันโลกจะเอาคืน แบบจัดหนัก....
เงิน
129
ความดี
57
เครดิต
0
จิตพิสัย
0
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-11-13
ขอบคุณมากครับ

ระบบevapแบบในลิงค์นี่ดูประหยัดไฟและทำความเย็นได้ดีมากเลย

ส่วนเรื่องชิลเลอร์นี่เท่าที่ทราบราคา
รุ่นเล็กสุดของDymaxประมาณ12000 Arcticaประมาณ15000 ของHaileaยังไม่ทราบ
เงิน
1737
ความดี
1980
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-11-13
ตอบกลับโพสต์ 6 โพสต์ของ (vuiji)
เห็นราคาเครื่องแล้ว...  
เงิน
2944
ความดี
2821
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-11-13
คุระบุรี อยู่ใน เป้าหมาย  เลยครับ คิคิ ^^
FB :  Adminkura Kbschool
Line : rachunsun
เงิน
1827
ความดี
1763
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2013-11-13
ถ้าตู้ปลามันจะมีพื้นที่ไม่มากอ่ะครับ สำหรับคนเลี้ยงหม้อเป็นโรคงอกอย่างเราๆ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้