• 1120เข้าชม
  • 0ตอบกลับ

มาช่วยตามหาสามีครับ

เงิน
66
ความดี
6
เครดิต
0
จิตพิสัย
0
สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่หัดเล่น หัดสะสม เพิ่งเก็บหม้อไม่นานเท่าไรเลยไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร

พอดีวันนี้เดินสำรวจในโรงเรือนก็เห็น N.ventricosa ของผมที่เพิ่งซื้อมาไม่กี่เดือนก่อนมันออกดอกอยู่ แล้วดอกก็เป็นตัวเมีย ดูจากรูปการณ์แล้วคงเพิ่งบานมาไม่กี่วันที่ผ่านมาครับ

คืออันที่จริงแล้วมันออกมาก่อนหน้านี้แล้วล่ะครับ ช่อนึง แต่ผมมัวยุ่งอยู่กับเรียน กับงาน กับกิจกรรม แล้วก็สอบ
ดอกก่อนหน้าเลยไม่ได้รับการผสม เสียโอกาสไปอย่างน่าเสียดาย

มันก็ยังไม่เลิกครับ คงอยากมีผัวมาก ออกมาอีกช่อนึงกะอีกช่อเล็กๆ แต่คราวนี้จำนวนดอกน้อยกว่าช่อก่อนหน้า
ก็เลยไม่อยากเสียโอกาสครั้งนี้ไปอีกครับ ถ้าผมไม่หาผัวให้มันสักที มันก็คงออกดอกไปเรื่อย จนตายไปเลย น่าสงสารจริงๆ ผมแอบเห็นยอดต่อไปที่ยังไม่ผลิใบของมัน นูนๆป่องๆนิดๆ ผมก็คิดว่าจะออกดอกอีกแน่ๆ ถ้าคราวนี้ไม่ได้ผัวอีก ก็คงเจริญพันธุ์ไม่เลิกไม่รา

เฮ้อออออ... ถ้าเป็นลูกสาว ผมคงตีตายไปนานละ

ป.ล.มองๆไปก็ดูคล้าย N.indah อยู่นะครับ จนผมเองก็สงสัยว่าตกลงมันใช่ N.ventricosa ตามที่คนขายบอกจริงๆรึเปล่า
แต่ได้มาถูกกว่าราคา N.indah ตั้งหลายร้อยสัณนิษฐานว่ามันคือ N.ventricosa จริงๆละกัน

คำค้นที่เกี่ยวข้อง: เกสร
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้