• 1404เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

สแฟกนั่มมอสควรใช้ปลูกพันธุ์ L/L ไหมครับ

ระดับ : นักธุรกิจ
เงิน
416
ความดี
356
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

เป็นมือใหม่หัดเลี้ยงครับ อ่านๆในเน็ตเห็นว่าสแฟกนั่มมอสเก็บความชื้นได้ดีและทนเลยลองซื้อมาใช้  ตอนนี้ผมใช้ สแฟกนั่มมอสผสมกาบมะพร้าวสับ 50:50  รู้สึกมันอุ้มน้ำมากเลยครับ รดตอนเช้า วันนึงยังไม่แห้งเลย
แล้วต้นไม่ค่อยงามเท่าที่ควรแถมไม่ค่อยออกหม้อ  ถ้าเทียบกับต้นที่ใช้เครื่องปลูกที่ติดมากับตอนซื้อ น่าจะเป็นกาบมะพร้าวสับผสมขุยมะพร้าวเหมือนจะงามกว่า

อย่างงี้ผมควรเปลี่ยนไปใช้ขุยมะพร้าวผสมกาบมะพร้าวดีกว่าไหมหรือ มีเครื่องปลูกอย่างอื่นแนะนำไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

เงิน
881
ความดี
952
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2015-10-27
เงิน
881
ความดี
952
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2015-10-27
แต่ความคิดผม ว่ากาบมะพร้าว ขุยมะพร้าวดีสุดครับ ผมว่ามันเหมาะกับสภาพเมืองไทย
อุ้มน้ำดี โปร่ง ราคาก็ไม่แพง
แต่สเฟกนัมมอส ใช้ได้ถ้ารากมันมีน้อย แบบหุ้มรากไว้แล้ว ก้อใช้ กาบมะหร้าวขุยมะพร้าว เป็นเครื่องปลูกอีกที

ใช้แบบผสมผสานนะครับ

นี่เป็นความคิดเห็นผมนะ
เงิน
416
ความดี
356
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

่อ่อ ขอบคุณมากครับทั้งสองท่าน      มันแฉะตลอดจนผมกลัวขึ้นราเลยอะครับ
เงิน
1587
ความดี
1434
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

ใช้ได้ครับ แต่มันแพงและมันก็แฉะกว่ากาบมะพร้าวควบคุมน้ำยากเลยไม่ค่อยมีคนใช้ปลูกไม้โลแลนด์กันครับ
เงิน
261
ความดี
211
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

สแฟกนั่มมอสผสมกาบสับ 50/50 ใช้ได้ไม่ต่างจากขุยผสมกาบครับ

ปัจจัยที่ทำให้ไม่ออกหม้อมีหลายอย่างครับ เรื่องของแสง เรื่องของการปรับตัว

เพิ่งเปลี่ยนเครื่องปลูกไปต้นไม้ก็ต้องปรับตัวสักพักแหละครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้