• 1040เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

ข่าวสาร

neo
ระดับ : นักธุรกิจ
เงิน
993
ความดี
924
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9600000031590
มีคำถามว่า เป็นการค้นพบใหม่จริง?
หรือเป็นแค่ alein species ที่มีคนมือบอนเอาไปทิ้งไว้
หรือเป็นแค่ลูกผสมที่เกิดจากการผสมของสายพันธ์ุดั้งเดิมในธรรมชาติกับสายพันธ์ุที่มีผู้นำมาปลูกเลี้ยงแล้วเกสรแพร่กระจายไป
Great knowledge + Poor presentation = Bad reception
เงิน
709
ความดี
648
เครดิต
0
จิตพิสัย
0
็เป็นตัว N. krabiensis ที่ต้นตีพิมพ์กันไปแล้วครับ แต่เพ่งมาออกข่าวครับ
ไม่ใช่เอเลี่ยนครับ พท ที่พบประมาณ 500 ตร.ม. บริเวณยอดเขาครับ
ชื่อเปเอร์ครับ A new species of Nepenthes (Nepenthaceae) from Thailand
ตีพิมพ์ในวารสาร Thai forest bulletin V.44(2), 2016 ครับ
เงิน
709
ความดี
648
เครดิต
0
จิตพิสัย
0
เพิ่มเติม ข้อมูล
ตีพิมพ์ในวารสาร Thai forest bulletin V.44(2), 2016 ครับ
รีวิวเวอร์ที่อ่านให้ คือ Dr. Martin Cheek จาก Kew botanical garden
จริงๆ แล้วตีพิมพ์แล้วนำเสนอเรียบร้อยไปเมื่อปลายปีที่แล้วๆ ครับ แต่นักข่วเพิ่งจะเข้ามาทำข่าวครับ
ภาพในข่าวไม่ตรงครับ เอาหม้อแกงสายพันธ์อื่นมาประกอบ ทำให้เกิดการเข้าใจผิดขึ้นมา
เค้าถ่ายรูปต้นจริงไปเยอะนะครับ แต่ละสำนักข่าวก็เอาไปตัดต่อกันเองครับ
เลยอาจทำให้ข้อมูลเพี้ยนไปครับ
ขอบคุณข้อมูลจาก น้องต้น Ton-Sunya Nuanlaong
Molecular Plant Physiology and Plant breeding ที่ มหาวิทยาลัยวลัยลักษณ์
เงิน
659
ความดี
442
เครดิต
2
จิตพิสัย
0
ภาพในข่าวอาจจะเพี้ยนไปเพราะแต่ละสำนักข่าวเอาไปตัดต่อกันเอง แล้วไม่ได้ส่งกลับมาให้เช็คก่อนว่าถูกต้องไหม ต้องขออภัยและทำความเข้าใจกันใหม่ด้วยนะครับ จริงๆ เราค้นพบเมื่อปี 58 และตีพิมพ์ในวารสาร Thai forest bulletin แล้วเสร็จในปลายปี 59 ครับ ซึ่งภายหลังตีพิมพ์ก็มีข่าวการค้นพบออกมาแล้วครั้งนึ่ง แต่ไม่ได้เกิดขึ้นจากสำนักข่วใดๆ ครับ แต่ในลิ้งข้อมูลการค้นพบ new species จากทั่วโลกมีการนำเสนอข้อมูลกันไปแล้วครับ สำนักข่าวในไทยเพิ่งจะเข้ามาทำข่าวเมื่อไม่นานมานี้เองครับ
เงิน
92
ความดี
42
เครดิต
0
จิตพิสัย
0
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2017-03-29
ตอบกลับโพสต์ 2 โพสต์ของ (isarasak)
ข้อมูลเป๊ะมากเลยครับ ผมก็นักวิทย์เหมือนกัน 555
neo
ระดับ : นักธุรกิจ
เงิน
993
ความดี
924
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2017-03-29
http://novataxa.blogspot.com/2016/12/nepenthes-krabiensis.html?m=1
ผมได้ข้อมูลทั้งภาพและเนื้อหามาเท่านี้ ดูด้วยตา น่าจะเป็นอีกตัวนึงที่เข้ามาเพิ่มความงง ความสับสนถึงข้อแตกต่างกับ tiger เดิมๆที่แตกแขนงไปเป็น surattaniensis kongkarndana chang หรือ tiger ในภูมิภาคเพื่อนบ้าน อย่าง kampotiana bokorensis
Great knowledge + Poor presentation = Bad reception
เงิน
659
ความดี
442
เครดิต
2
จิตพิสัย
0
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2017-03-29
สวัสดีรับ ข้อมูลหากพิจารณาจากภาพอาจจะดูคล้ายคลึงกันครับ เพราะ N. krabiensis เป็นชนิดนึ่งที่ถูกจัดให้อยู่ในกลุ่ม thorelii aggregate ครับ เนื่องจากรูปทรงใบ และรากที่คล้ายๆ กัน ทั้งนี้ลักษณะที่มีความแตกต่างกัน มีรายละเอียดปลีกย่อยหลายตำแหน่งครับ และมากพอที่จะยกระดับให้เป็นชนิดใหม่ครับ สามารถอ่านได้จากเนื้อหาในเปเปอร์ http://www.tci-thaijo.org/index.php/ThaiForestBulletin/article/view/53089
ข้อมูลหม้อข้าวหม้อแกงลิงในประเทศไทย โดยเฉพาะกลุ่ม tiger (thorelii aggregate) ยังมีความซับซ้อนอยู่พอสมควรครับ เพราะมีลักษณะที่เชื่อมโยงต่อกัน หากพิจารณาแค่ผิวเผินอาจจะดูคล้ายกันครับ ต้องพิจารณาลักษณะเฉพาะที่เป็นจุดเด่นครับ และข้อมูลพันธุกรรมตอนนี้ (ยังไม่ได้ตีพิมพ์) ชี้ผลบางส่วนแล้วว่ามีความแตกต่างกัน แต่ความแตกต่างที่เกิดขึ้นมีความมากน้อยไม่เท่ากัน อาจจะมีการยุบรวมชนิดในอนาคตหรือไม่นั้น ยังต้องมีการศึกษาเพิ่มเติมครับ
เงิน
659
ความดี
442
เครดิต
2
จิตพิสัย
0
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2017-03-29
การมีลักษณะร่วมที่เหมือนกันไม่ใช่เรื่องแปลกครับ เพราะอยู่ในตระกูลเดียวกัน มีสายวิวัฒนาการร่วมกัน แต่ต้องพิจารณาลักษณะอื่นๆ ด้วยครับ หากเหมือนกัน ก็คือ เหมือนกัน หากต่างกัน ก็คือต่างกัน บนหลักเกณฑ์ในการจำแนกลักษณะทางพฤกษศาสตร์ครับ
เงิน
709
ความดี
648
เครดิต
0
จิตพิสัย
0
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2017-03-30
ตอบกลับโพสต์ 4 โพสต์ของ (flukeekulf)
ไม่ใช่นะครับ ผมเอาข้อมูลมาจาก น้องต้น ครับ ( tonmint) ไมไ่ด้จบจาก สายวิทย์ครับ
มาจากสายศิลป์
เงิน
709
ความดี
648
เครดิต
0
จิตพิสัย
0
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2017-03-30
ตอบกลับโพสต์ 6 โพสต์ของ (tonmint)
อธิบายได้ชัดเจน ครับ น้องต้น
อาจจะมีการยุบรวมชนิดในอนาคตหรือไม่นั้น ยังต้องมีการศึกษาเพิ่มเติม
แต่ในปัจจุบัน ยึดตามหลักการตั้งชื่อ ตามนี้ไปก่อน
แบบไวกิ้งที่เคยเป็นข้อถกเถียงกันมามาก ในสมัยก่อน
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน เงิน +1 ซ่อน
tonmint เงิน +1 2017-03-30 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้