• 607เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

หาความรู้เพิ่มเติมครับ

เงิน
551
ความดี
468
เครดิต
0
จิตพิสัย
0
1.ดอกหม้อแต่ละสายพันธุ์ใช้เวลาโผล่จากยอดจนถึงบานใช้เวลาไม่เท่ากันแล้วแต่สายพันธุ์ใช่มั้ยครับ ตัวเมียจะบานเร็วกว่าตัวผู้หรอครับไปอ่านเจอจากกระทู้ไหนจำไม่ได้แระ
2.การเก็บฝักนี้เก็บได้ตั้งแต่มันยังเขียวๆหรอครับ  เห็นภาพจากกระทู้ขายเมล็ดของใครจำไม่ได้แระ  เห็นบางช่อตัดมายังเขียวๆเลย
3.เครื่องปลูกที่เพาะเมล็ดรดน้ำชุ่มๆ เกินไปเมล็ดจะไม่งอกรึป่าวครับ(ที่ผมเป็นคือเมล็ดไม่เน่าแต่มันไม่งอก)
4.เรื่องการปักชำครับ จำเป็นไหมครับ ต้องมีแสงมากพอ

ระดับ : นักธุรกิจ
เงิน
1587
ความดี
1434
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

1. ดอกหม้อแต่ละสายพันธุ์ บานใช้เวลาไม่พร้อมกันครับ แต่มีปัจจัยเรื่องแสงด้วย ผมเคยอ่านเจอในบทความของพี่แชมป์ ถ้าจำไม่ผิด แสงน้อยดอกจะบานช้า
2. บางท่านที่ชำนาญ อาจจะเก็บฝักเมื่อแก่แล้วโดยที่ฝักยังไม่แตกก็เขียวๆเหลืองนั้นแหละก็ได้ครับ
3.ผมไม่รู้นะเพาะเม็ดไม่เก่ง
4.ชำ แสงไม่พออาจจะเน่านะครับ
เงิน
2194
ความดี
2044
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

ผมขอตอบข้อ3อย่างเดียวนะครับ เพราะ ข้ออื่นพี่ beging ตอบแล้ว
ถ้ารดน้ำชุ่มมากไป(แฉะ)ก็ไม่ดีครับอาจเน่าแล้วถ้ายิ่งอบนี่ยิ่งเน่าขึ้นไปอีก เอาแบบรดน้ำผ่านๆก็พอแล้วครับ
ปล. อย่าเชื่อผมมากนะครับ ต้องไห้โปรมาฟันธง
ไปกดไลค์เพจเฟซบุคได้นะครับ
คลิ๊กที่นี่
เงิน
551
ความดี
468
เครดิต
0
จิตพิสัย
0
ครับ ขอบคุณครับ
เงิน
1431
ความดี
1404
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-23
ผมขออนุญาติตอบข้อ3กับ4ตามความรู้ส่วนตัวที่มีและใช้อยู่นะคับ
เรื่องเพาะเมล็ดผมใช้วิธีพี่หน่อยตลอดเลยส่วนตัวคิดว่าถ้าเป็นมือใหม่ยังไงก็งอกคับ แต่ถ้าเป็นมือเก่าแล้วจะยิ่งงอกเยอะคับลองเขาไปดูได้คับ
การปักชำของผมถ้าเป็นไม้ไทยๆผมตัด2ข้อ ใบตัดออก2ใน3คับบริเวณโคนที่เราจะปักผมใช้คัตเตอร์กรีดเป็นทางยาวลงหลายเส้นรอบลำแล้วปักลงบนขุยในกระถางจากนั้นหล่อน้ำแล้วผมเอาออกแดดร้อยเเลยคับของผมบริเวณชำโดนแดดเช้าตรู่ถึงบ่ายโมงอะคับ ถ้าเป็นมิรา กราซิลิด ไวกิ้ง ผมใช้เวลาประมาณ1เดือนรากเริ่มออกพอสมควรคับ ส่วนแอมตัวนี้เป็นยากนิดนึงคับส่วนมากเน่าก่อน ปักชำ10รากออกสัก6-7ต้นเองคับและเวลาปักชำจะนานกว่าพวกแรกพอสมควรคับ
ไม่ต้องเชื่อผมหมดก็ได้นะคับวิธีพวกนี้อยู่ที่อุณหภูมิของแต่ละที่และความเชี่ยวชาญของแต่ละคนด้วยคับ ลองทำดูจนชินมืออีกหน่อยก็จะประสบความสำเร็จเองคับเอาใจช่วยคับ
BIRD FISHINGSHOP จำหน่ายอุปกรณ์ตกปลาสนใจโทรมาได้คับ 0859611447
เงิน
551
ความดี
468
เครดิต
0
จิตพิสัย
0
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-23
แดดร้อยได้ด้วยหรอครับ  ถ้าความชื้นพอ  
เงิน
1431
ความดี
1404
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-23
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์5 ต้นฉบับโพสต์โดยo2nanaเมื่อ2012-06-23 14:12เผยแพร่ :
แดดร้อยได้ด้วยหรอครับ  ถ้าความชื้นพอ  

โอ้ยสบายมากคับของผมแดดร้อยหมดถ้าเข้าร่มเน่าเรียบ
ของท่านอื่นไม่รู้ว่ายังไงแต่ของผมๆทำแบบนี้คับ
BIRD FISHINGSHOP จำหน่ายอุปกรณ์ตกปลาสนใจโทรมาได้คับ 0859611447
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้